วันที่ 29 มิถุนายน 2567 นายวินัย เมฆหมอก ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 1 เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการโครงการเสริมสร้างคุณธรรม จริยธรรม และธรรมาภิบาลในสถานศึกษา ซึ่งเป็นการดำเนินกิจกรรม 3 กิจกรรมหลัก ประกอบด้วย 1) กิจกรรมโรงเรียนสุจริต 2) กิจกรรมการขับเคลื่อนหลักสูตรต้านทุจริตศึกษา 3) กิจกรรมการประเมินคุณธรรม และความโปร่งใสในการดำเนินงานของสถานศึกษาออนไลน์ (ITA Online 2024) โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อเป็นการส่งเสริมความรู้ ความเข้าใจ ตระหนักถึงผลเสียจากปัญหาคอรัปชั่น และการทุจริตในรูปแบบต่าง ๆ มีการสนับสนุน และส่งเสริมให้นักเรียน ครู และบุคลากรทางการศึกษาในโรงเรียนได้ดำเนินงานที่เป็นการป้องกันการทุจริตผ่านการปลูกจิตสำนึก ต่อต้านการประพฤติมิชอบ และนำผลที่ได้ไปใช้ปรับปรุงแก้ไขการปฏิบัติงานของ “โรงเรียนสุจริต ซึ่งองค์ความรู้ในวันนี้จะนำไปขยายผลลงสู่ผู้เรียน ให้ผู้เรียนมีทักษะกระบวนการคิด มีวินัย ซื่อสัตย์สุจริต อยู่อย่างพอเพียง และจิตสาธารณะ
สำหรับการประชุมชี้แจงแนวทางการขับเคลื่อนกิจกรรม ได้กำหนดรูปแบบออกเป็น 2 วัน ระหว่างวันที่ 29 – 30 มิถุนายน 2567 ณ ห้องประชุม อาคารแม่ 80 โดยแบ่งผู้เข้าร่วมประชุมกิจกรรมโรงเรียนสุจริต หลักสูตรต้านทุจริตศึกษา และ ITA Online โรงเรียนละ 2 คน รวมจำนวนทั้งหมด 192 คน
ในการนี้ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาตาก เขต 1 ได้เชิญ นายปฏิภาณ โรจน์รุ่ง ศึกษานิเทศก์ จากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาเชียงใหม่ เป็นวิทยากรให้ความรู้ในกิจกรรมทั้งหมดของการประชุมเชิงปฏิบัติการในครั้งนี้
![](https://www.takesa1.go.th/website/wp-content/uploads/2024/07/19-1-724x1024.jpg)